ผลงานเกมแนว 2D จากค่าย Re-Logic ที่ส่งเกมในรูปแบบใหม่ ที่มีการผสมผสานกันระหว่างเกมหลายสไตล์ ทั้งสร้างบ้าน ทั้ง RPG ทั้ง Action เรียกได้ว่าน่าจะครบเครื่องที่สุดแล้วกับเกม Terraria ซึ่งวิธีการเล่นก็ผสมกันอย่างที่บอกนั่นแหละ ว่าเราต้องเอาตัวรอดจากศัตรู, เข้าไปถล่ม Boss, หนีฝูงซอมบี้ และในขณะเดียวกันก็ต้องหาของไปสร้างบ้านให้แข็งแรงด้วย เป็นไงล่ะ แค่ฟังก็เหนื่อยแล้ว
![รีวิวเกม Terraria Esport แข่งDota2 แข่งPubg แข่งROV ReviewGame Terraria](https://game-esport.co/wp-content/uploads/2021/10/game-e1-8.jpg)
– ระบบ Gameplay
เมื่อเข้าสู่ตัวเกม Terraria แล้ว สิ่งแรกที่เราจะเจอ นั่นก็คือ การสุ่มโลกมาให้ ซึ่งต้องบอกว่าในโลกแต่ละใบ ก็จะมีของอยู่ไม่เหมือนกัน แล้วความยาก – ง่ายในการเอาตัวรอดก็ไม่เหมือนกันอีก จะเรียกว่าท้าทายความสามารถก็คงได้ และด้วยภาพแบบ 2D ก็ทำให้ดูสบายตา
ส่วนระบบการเล่นเกม Terraria ก็ไม่ได้ซับซ้อนอะไร เพียงแต่ต้องใช้ทักษะ และฝีมือกันนิดนึง ก็เกมครอบจักรวาลขนาดนี้มันก็ต้องหาทางเอาให้รอดแหละ ถ้าใครฉลาดหน่อยก็พอจะล้มศัตรูได้เลย ยิ่งเรื่องสร้างอะไรสักอย่างยิ่งไม่ต้องพูดถึงเลย แค่เก็บของมาครบก็สร้างได้แล้ว และในช่วงที่มีการ Update เพิ่มเติม เราก็ยิ่งสร้างอะไรต่อมิอะไรได้มากเข้าไปอีก
เรียกว่าเก็บรายละเอียดได้ครบทีเดียว และการเก็บของก็ต้องออกสำรวจด้วยเช่นกัน แต่ว่ามันก็ต้องมีเงื่อนไขที่ตัวเกมกำหนดมา ถ้าเราทำสำเร็จ ก็จะได้รับการปลดล็อคเนื้อหาใหม่อะไรแบบนี้ ซึ่งอย่าลืมว่าสภาพแวดล้อมก็เป็นปัจจัยสำคัญ ดังนั้น การอัพเกรดให้แข็งแกร่ง จึงเป็นเรื่องที่ควรทำก่อนออกสำรวจด้วย
![รีวิวเกม Terraria Esport แข่งDota2 แข่งPubg แข่งROV ReviewGame Terraria](https://game-esport.co/wp-content/uploads/2021/10/game-e2-8.jpg)
จบเรื่องการสร้างไปแล้ว ต่อมาก็พูดถึงเรื่องของการต่อสู้บ้าง เพราะว่าในเกม Terraria ก็มีอาวุธให้เลือกลงสนามมากมาย แถมยังเลือกใช้ที่ชอบได้ด้วย และเมื่อเลือกอาวุธเหมาะมือได้แล้ว ก็ได้เวลาเข้าไปลุย Boss ที่มีความสามารถต่างกัน จะว่าไปถ้าใครจับจุดได้ Boss ก็ล้มง่ายอยู่นะ แต่ต้องระวังพวก Monster หน่อย เพราะพวกนี้มันชอบมาป่วน
![รีวิวเกม Terraria Esport แข่งDota2 แข่งPubg แข่งROV ReviewGame Terraria](https://game-esport.co/wp-content/uploads/2021/10/game-e3-7.jpg)
– สรุป
ใครที่คิดว่าการเล่นเกมใน Terraria มันง่ายไป ก็ไม่ต้องห่วง เพราะว่าเกมนี้โหมดวัดฝีมืออย่าง การตายครั้งเดียวให้ลองเล่น แต่ถ้าแลกกับสิ่งตอบแทนที่จะได้รับก็ถือว่าคุ้มอยู่ แต่เผลอ ๆ เข้าไปเล่นแล้ว ไม่มีโอกาสแก้ตัวก็จะหัวร้อนไปอีก
ซึ่งเกม Terraria รองรับทั้ง Single player และ Multiplayer เรียกได้ว่าเล่นคนเดียวก็สะใจ หรือจะเล่นกับเพื่อนก็สนุกไม่แพ้กัน เอาเป็นว่าสไตล์ใครสไตล์มัน ชอบแบบไหนเลือกเอาเลย แอบบกระซิบบอกว่าราคาไม่แรง
แหล่งอ้างอิง : playpost.gg/terraria-review
#Esport #แข่งDota2 #แข่งPubg #แข่งROV #ReviewGame #Terraria